વિશ્વના ઘણા દેશો કૃષિ પ્રધાન છે. આને ધ્યાનમાં રાખીને, સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા જમીનના સંરક્ષણ પર વિશેષ ભાર મૂકતા,ખેડૂતોના ફાયદા માટે અનેક ઝુંબેશ શરૂ કરવામાં આવી છે. ભારતમાં અડધી વસ્તી કૃષિ પર આધારીત છે. ભારતમાં ભૂમિ સંરક્ષણ પર પણ વિશેષ ધ્યાન આપવામાં આવી રહ્યું છે.

થાઇલેન્ડના રાજા ભૂમિબોલ અદુલ્યાદેજના જન્મદિવસ પર વર્લ્ડ માટી ડે ઉજવવામાં આવે છે. તેનો જન્મ ૫ ડિસેમ્બરના રોજ થયો હતો. રાજા ભૂમિબોલ અદુલ્યાદેજ વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે રાજા ભૂમિબોલે થાઇલેન્ડ પર ૭૦ વર્ષ શાસન કર્યું. આ સમય દરમિયાન રાજા ભૂમિબોલે કૃષિ પર વિશેષ ધ્યાન આપ્યું હતું. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે રાજા ભૂમિબોલ તેમના દેશના દરેક ગરીબ અને ખેડૂતને મળતા હતા અને તેમની સમસ્યાઓ હલ કરવા માટે તમામ પ્રયત્નો કરતા હતા.

દર વર્ષે ૫ ડિસેમ્બરે વર્લ્ડ માટી ડેની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. તે પ્રથમ ૫ ડિસેમ્બર ૨૦૧૭ના રોજ ઉજવવામાં આવ્યો હતો. ૨૦ ડિસેમ્બર, ૨૦૧૩ના રોજ, વર્લ્ડ સોઇલ ડેની ઉજવણી કરવાનું નિર્ણય કરાયું હતું. તેનો મુખ્ય ઉદ્દેશ ખેડુતોને માટી અને ફળદ્રુપતા પ્રત્યે જાગૃત કરવા છે. આધુનિક સમયમાં રાસાયણિક ખાતરો અને જંતુનાશકો માટે દવાઓના ઉપયોગથી જમીનની ફળદ્રુપતા ક્ષીણ થઈ રહી છે. આ હેતુ માટે વિશ્વ માટી દિવસ પણ ઉજવવામાં આવે છે.