1 એપ્રિલ, 2023થી, યુનિફાઈડ પેમેન્ટ્સ ઈન્ટરફેસ (UPI) દ્વારા વ્યવહારો મોંઘા થઈ શકે છે. નેશનલ પેમેન્ટ્સ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા (NPCI) એ UPI ને વેપારી વ્યવહારો પર પ્રીપેડ પેમેન્ટ ઈન્સ્ટ્રુમેન્ટ્સ (PPI) ફી દાખલ કરવા જણાવ્યું છે. તેના પરિપત્ર અનુસાર, 2000 રૂપિયાથી વધુના UPI ટ્રાન્ઝેક્શન પર ચાર્જ લાગશે.

આ ચાર્જ યુઝરે મર્ચન્ટ ટ્રાન્ઝેક્શન માટે ચૂકવવાનો રેહશે- પ્રીપેડ પેમેન્ટ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ્સ (PPIs) દ્વારા UPI ચુકવણીઓ 1.1% ની ઇન્ટરચેન્જ ફી આકર્ષશે, બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ અહેવાલમાં આ માહિતી સામે આવી છે. PPIમાં ટ્રાન્ઝેક્શન વોલેટ અથવા કાર્ડ દ્વારા થાય છે. ઇન્ટરચેન્જ ફી વિશે વાત કરીએ તો, તે સામાન્ય રીતે કાર્ડની ચૂકવણી સાથે સંકળાયેલી હોય છે અને વ્યવહારને સ્વીકારવા, પ્રક્રિયા કરવા અથવા મંજૂર કરવાના ખર્ચને આવરી લેવા માટે વસૂલવામાં આવે છે.

પીઅર-ટુ-પીઅર (P2P) અને પીઅર-ટુ-પીઅર-મર્ચન્ટ (P2PM) બેંક એકાઉન્ટ અને PPI વૉલેટ વચ્ચેના વ્યવહારોને અદલા બદલીની જરૂર નથી. NPCIનો આ પ્રસ્તાવ 1લી એપ્રિલથી લાગુ થશે. NPCI દ્વારા 30 સપ્ટેમ્બર 2023ના રોજ અથવા તે પહેલાં તેની સમીક્ષા કરવામાં આવશે.