નવી દિલ્લી: (પીટીઆઈ) નેશનલ ગ્રીન ટ્રીબ્યુનલે ૧૧ સપ્ટેમ્બરના શુક્રવારે ગુજરાતના ગીર સોમનાથ જીલ્લામાં આદિત્ય બિરલા ગ્રુપના મુખ્ય ભારતીય રીયોન દ્વારા રસાયણોના સ્ત્રાવના આરોપની અરજી પર રીપોર્ટ રજુ કરવા માટે એ સમિતિની રચના કરી છે.

      NGT અધ્યક્ષ ન્યાયધીશ આદર્શ કુમાર ગોયલની અધ્યક્ષતા વાળી ખંડ પીઠે સેન્ટ્રલ પ્રદુષણ નિયંત્રણ બોર્ડ, રાજ્ય પ્રદુષણ નિયંત્રણ બોર્ડ ગુજરાત કોસ્ટલ ઝોન મેનેજમેન્ટ એક્ટ, નેશનલ ઇન્સ્ટીટયુટ ઓફ સમુદ્ર વિજ્ઞાનના ગોવાના ઉમેદવાર બંને મળીને ગીર સોમનાથની એક સમિતિની રચના કરી હતી  આમારો મત છે કે હરીફ પાસાઓ અંગે કોઈ અંતિમ મત વ્યક્ત કર્યા વગર અરજીઓ લાંબા સમય પહેલા દાખલ કરવામાં આવી છે તેથી સ્વતંત્ર સમિતિની નિમણૂક કરીને જમીન પર નવીનતમ સ્થિતિની ખાતરી કરવી જરૂરી છે એમ બેન્ચે જણાવ્યું હતું

     NGTએ જણાવ્યું છે કે સયુંકત સમિતિ પ્લાન્ટ અને એક મહિનાની અંદર પૂલના નિકાલના સ્થળની મુલાકાત લઇ શકે છે સંબધિત પરિણામોના પાલન પર ધ્યાન આપી શકે છે અને ત્રણ મહિનામાં ઈ-મેઈલ દ્વારા આ ટ્રીબ્યુનલને તેનો અહેવાલ આપે છે એમ NGT એ જણાવ્યું હતું ટ્રીબ્યુનલ ગુજરાતના ગીર સોમનાથ જીલ્લાના જૂનાગઢ વેરાવળ ખાતે ભારતીય રાયન ( આદિત્ય બિરલા લિ.) ના એક યુનિટ દ્વારા પર્યાવરણીય ધોરણોના ઉલ્લંઘનનો આરોપ મુકતા પર્યાવરણ અને લોક સેવા સમિતિ દ્વારા દાખલ કરેલી અરજીની સુનાવણી કરી રહ્યો હતો

    અરજદારના કહેવા પ્રમાણે ગીર સોમનાથ ખાતે દેવકા નદીને નુકશાન થયું છે અને કંપની દરિયોમાં તથા નદીઓમાં જોખમી રસાયણો છોડી રહી હતી. આ એકમ વીજળી ઉત્પન્ન કરી રહ્યું છે જેના માટે ૨૨ જુન ૨૦૧૫ના રોજ નિવાસીઓના વિરોધ છતાં પર્યાવરણીય મંજુરી (ઇસી) આપવામાં આવી હતી

    અરજીમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે જાહેર સ્થળો એફ્લાય એશનો ડંમ્પિગ કરવામાં આવે છે અને હવામાં પ્રદુષણ પણ થાય છે. નિર્ણય ની રાહ જોવાઈ રહી છે.