રાજનીતિ: ‘એટર્ની જનરલ આર વેંકટરામણીએ કહ્યું કે જનતાને રાજકીય પક્ષોને મળેલા ચૂંટણી દાનનો સ્ત્રોત જાણવાનો કોઇ અધિકાર નથી’ એમ ઇલેક્ટ્રિકલ બોન્ડ સ્કીમને પડકારતી અરજી પર કેન્દ્ર સરકારે સુપ્રીમ કોર્ટમાં જવાબ આપ્યો છે.

સુપ્રીમ કોર્ટમાં સુનાવણી દરમિયાન એટર્ની જનરલ આર વેંકટરામાણીએ ચૂંટણી દાન મેળવવા માટે ઈલેક્ટોરલ બોન્ડ સ્કીમની કાયદેસરનો બચાવ કર્યો છે. તેમણે લેખિતમાં ચાર પાનાનો જવાબ આપતા કહ્યું કે જનતાને રાજકીય પક્ષોને પ્રાપ્ત ચૂંટણી દાનનો સ્રોત જાણવાની મૂળભૂત અધિકાર નથી. ઇલેક્ટ્રો બોન્ડ યોજનામાં દાતાને ગોપનીયતાનો લાભ મળે છે. ‘મતદાર બોન્ડ યોજના બંધારણના અનુચ્છેદ 19(2)ના દાયરામાં છે, જે સરકારને મૂળભૂત અધિકારોના ઉપયોગ પર વાજબી નિયંત્રણો લાદવાની મંજૂરી આપે છે.

કેન્દ્ર સરકાર તરફથી હાજર રહેલા એટર્ની જનરલે રાજકીય પક્ષોના ભંડોળમાં પારદર્શિતા માટે અરજીકર્તાઓ દ્વારા ઉઠાવવામાં આવેલી દલીલોનો વિરોધ કર્યો હતો.