વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજે (23 જાન્યુઆરી) સ્વતંત્ર સેનાની નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝની 125 મી જન્મજયંતિ નિમિત્તે કોલકાતામાં ‘પરાક્રમ દિવાસ’ કાર્યક્રમને સંબોધન કરશે. વડાપ્રધાન કાર્યાલય દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદનમાં જણાવ્યા અનુસાર વડાપ્રધાન આસામના શિવાસાગર જિલ્લાના જેરેંગા પઠારની મુલાકાત લેશે અને ત્યાં 1.6 લાખ જમીન લીઝ ફાળવણીના પ્રમાણપત્રોનું વિતરણ કરશે. નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, વડાપ્રધાન કોલકાતાના વિક્ટોરિયા મેમોરિયલ ખાતે શકિતશાળી દિવસની ઉજવણીના ઉદ્ઘાટન સમારોહના અધ્યક્ષ સ્થાને રહેશે.

આજે સવારે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સ્વતંત્ર સેનાની નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝને 125 મી જન્મજયંતિ નિમિત્તે શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી અને કહ્યું કે દેશની આઝાદી માટેના તેમના બલિદાન અને સમર્પણને હંમેશા યાદ કરવામાં આવશે. પીએમ મોદીએ ટ્વીટ કર્યું, ‘નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝ, એક મહાન સ્વાતંત્ર્ય સેનાની અને મધર ભારતના સાચા પુત્ર, તેમની જન્મ જયંતિ પર નમન. દેશની આઝાદી માટેના તેમના બલિદાન અને સમર્પણને આભારી રાષ્ટ્ર હંમેશા યાદ રાખશે.

સરકારે તાજેતરમાં નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝની જન્મજયંતિને ‘પરક્રમ દિવાસ’ તરીકે ઉજવવાનું નક્કી કર્યું છે. આજે નેતાજીની 125 મી જન્મજયંતિ ઉજવવામાં આવી રહી છે. આજના કાર્યક્રમમાં વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી નેતાજીના જીવન પર આધારિત કાયમી પ્રદર્શન અને ‘પ્રોજેક્શન મેપિંગ શો’ નું ઉદ્ઘાટન પણ કરશે. વડાપ્રધાન નેતાજીની સ્મૃતિમાં સ્મારક સિક્કો અને ટપાલ ટિકિટ પણ જારી કરશે. આ સમય દરમિયાન નેતાજી પર આધારિત સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમ ‘આમરા નૂતોન જોવોનેરી દૂત’ પણ યોજવામાં આવશે.

આ પહેલા વડાપ્રધાન કોલકાતામાં રાષ્ટ્રીય પુસ્તકાલયની મુલાકાત પણ લેશે. ’21 મી સદીમાં નેતાજીના વારસોનું પુન-અવલોકન’ વિષય પર ત્યાં એક આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ યોજાઇ છે. કલાકારો દ્વારા એક પ્રદર્શન પણ રાખવામાં આવ્યું છે. વડાપ્રધાન કલાકારો અને સંમેલનમાં ભાગ લેનારાઓ સાથે વાતચીત કરશે.

ઉલ્છેલેખનીય કે, નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝની 125 મી જન્મજયંતિની ઉજવણી માટે સરકારે વડાપ્રધાનની આગેવાની હેઠળ 85-સભ્યોની ઉચ્ચ-કક્ષાની સમિતિની રચના કરી છે, જે વર્ષોના કાર્યક્રમોની રૂપરેખા આપશે