સુરત: દેશની સેના માટે સુરતનાં હજીરા ખાતે એલ એન્ડ ટી કંપની દ્વારા અત્યાધુનિક K-9 વજ્ર ટેન્કનો એક માલ તૈયાર કરવામાં આવી રહ્યો છે. કેન્દ્રીય સંરક્ષણ મંત્રાલયે આ સ્વચાલિત ઓર્ટિલરી બેટલ ટેન્કો માટે ‘મેક ઇન ઇન્ડિયા’ હેઠળ એલ એન્ડ ટી કંપની સાથે કરાર કર્યું હતું. તે ખાનગી કંપનીને કેન્દ્ર દ્વારા આપવામાં આવેલું સૌથી મોટું ઓર્ડર માનવામાં આવે છે.

આ માટે એલ એન્ડ ટી ને ૪૨ મહિનામાં ભારતીય સેના માટે ૧૦૦ યુનિટ ટેન્ક સપ્લાય કરવાના રહેશે. આપને જણાવી દઈએ કે, એલ એન્ડ ટી આ ટેન્કોને દક્ષિણ કોરિયાનાં હાનવા ટેકવિન સાથે મળીને બનાવી રહી છે. સુરત કાપડ અને ડાયમંડ વ્યવસાયનો ચમકતુ શહેર કહેવાય છે. સાથે હવે તે વ્યૂહાત્મક દૃષ્ટિકોણથી પણ દેશ માટે મહત્વનું યોગદાન આપવા જઇ રહ્યુ છે.

સુરતનાં હજીરા ખાતેની એલ એન્ડ ટી કંપની પણ ખૂબ જ અત્યાધુનિક K-9 વજ્ર સેલ્ફ-પ્રોપેલ્ડ ઓર્ટિલરી બેટલ ટેન્કનું ઉત્પાદન કરી રહી છે. આ ટાંકી દેશના સીમા પર તૈનાત કરવામાં આવશે અને તેની સુરક્ષા કરી શકશે અને જો જરૂરી હોય તો દુશ્મનને જવાબ પણ આપી શકશે. અહીંથી, ૧૦૦ એકમ માલ પૂરો પાડવાનો લક્ષ્‍યાંકનો ૮૧% પણ પૂર્ણ થઈ ગયો છે. જણાવી દઈએ કે, આ વર્ષે જાન્યુઆરીમાં સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે હજીરા ખાતે K-9 વજ્ર ટેન્કને ગ્રીન સિગ્નલ આપ્યુ હતુ.

સુરતમાં K-9 વજ્રની પ્રથમ રેજિમેન્ટ આ વર્ષનાં અંત સુધીમાં પૂર્ણ થવાની સંભાવના છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, ૫૦ ટકાથી વધુ રો-મટિરિયલ સ્વદેશી છે. K-9 વજ્ર સ્વ-સંચાલિત ઓર્ટિલરી નવેમ્બર ૨૦૧૮ માં સેનામાં સામેલ થઈ હતી. K-9 વજ્ર દક્ષિણ કોરિયન આર્મી દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી K-9 થંડર જેવી જ છે. અગાઉ બોફોર્સ તોપને છેલ્લી વખત ભારતીય સેનામાં સામેલ કરવામાં આવી હતી. સુરતનો આ નિર્ણય દેશના લાભ અને તાકાત વધારવા માટે છે.