પશ્ચિમ બંગાળ વિધાનસભાનું બે દિવસીય વિશેષ સત્ર બુધવારે શરૂ થયું. તૃણમૂલ કોંગ્રેસ કેન્દ્રના નવા કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ આજે ઠરાવ લાવશે અને તેને તાત્કાલિક પાછા ખેંચવાની માંગ કરશે. અત્યાર સુધીમાં પાંચ બિન-ભાજપા શાસિત રાજ્યો- પંજાબ, છત્તીસગઢ, રાજસ્થાન, કેરળ અને દિલ્હીએ કેન્દ્ર સરકારના નવા કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ તેમની વિધાનસભાઓમાં ઠરાવો પસાર કર્યા છે.

પશ્ચિમ બંગાળ સંસદીય બાબતોના પ્રધાન પાર્થ ચેટર્જીએ કહ્યું કે બીજા દિવસે નિયમ 169 હેઠળ દરખાસ્ત રજુ કરવામાં આવશે. રાજ્ય સરકારનો પ્રયાસ એ હતો કે વિપક્ષ કોંગ્રેસ અને ડાબેરી મોરચાને પણ આ મુદ્દા પર એકઠા કરી શકાય, પરંતુ તેઓ નિયમ 185 હેઠળના ઠરાવની માંગ પર અડગ રહ્યા. તેમણે કહ્યું કે આ વિષય પર વધુ ચર્ચા કરવામાં આવશે. તેમણે મમતા સરકાર હેઠળ 2014 માં લાવેલા અન્ય કૃષિ કાયદાને રદ કરવાની માંગ પણ કરી હતી.

પશ્ચિમ બંગાળની મમતા સરકાર ઇચ્છતી હતી કે આ પ્રસ્તાવ ડાબેરીઓ અને કોંગ્રેસની સાથે લાવવામાં આવે પરંતુ સરકારની દરખાસ્ત નિષ્ફળ ગઈ. ખરેખર કોંગ્રેસ અને ડાબેરીઓ તેને નિયમ 185 હેઠળ લાવવા ઇચ્છતા હતા. સંસદીય બાબતોના પ્રધાન ચેટરજીએ કહ્યું હતું કે તેઓ સમાન પ્રસ્તાવને નિયમ 185 હેઠળ લાવવા માગે છે. એક જ મુદ્દા પર બે જુદા જુદા નિયમો હેઠળ બે દરખાસ્તો લાવવાનો અર્થ શું છે? જ્યારે સરકારે ઓફર કરી છે અને એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે તે સ્વીકારવામાં આવશે. નિયમ 169 હેઠળ સરકાર વિધાનસભામાં એક પ્રસ્તાવ લાવે છે, જ્યારે નિયમ 185 હેઠળ કોઈપણ પક્ષ ગૃહમાં ઠરાવ પસાર કરી શકે છે.

કોંગ્રેસના (વિપક્ષ) વરિષ્ઠ નેતા અબ્દુલ મન્નાને કહ્યું કે રાજ્યના સરકારે થોડા વર્ષો પહેલા સમાન કાયદા પસાર કર્યા હોવાથી તૃણમૂલ કોંગ્રેસ સરકારને કેન્દ્રના નવા કૃષિ કાયદાઓ સામે ઠરાવ લાવવાનો કોઈ નૈતિક અધિકાર નથી. ડાબેરી પક્ષો અને કોંગ્રેસે કહ્યું કે તેઓ ચર્ચામાં ભાગ લેશે અને ગૃહમાં પોતાના મંતવ્યો રજૂ કરશે. ભાજપના વિધાનસભા પક્ષના નેતા મનોજ તિગ્ગાએ કહ્યું કે તેમનો પક્ષ આ પ્રસ્તાવનો વિરોધ કરશે. પ્રસ્તાવ ઉપરાંત કૃષિ યુનિવર્સિટીની સ્થાપના અને જીએસટી સંબંધિત મુદ્દાઓને લગતા બે બીલ રજૂ કરવામાં આવશે.