અમદાવાદ: મિનીસ્ટર ઓફ ઇલેક્ટ્રોનિકસ અને ઇન્ફોર્મેશન ટેકનૉલોજિ મંત્રાલયના નેતૃત્વ હેઠળ અને ડિજિટલ ભારત આંદોલનની જેમ RLG ઈન્ડિયાએ કચરાના સલામત અને જવાબદાર નિકાલને પ્રોત્સાહિત કરવા ક્લિન ટુ ગ્રીન અભિયાન ચલાવ્યું છે. આ અભિયાન દ્વારા RLG ઇન્ડિયા લેન્ડ ફિલ્સમાં ઇ-કચરોના પ્રવાહને કારણે ટકાઉ અને ગ્રી નરી વાતાવરણ બનાવવા અને આપણી ઇકો સિસ્ટમના ઝેરને અટકાવવા પ્રત્યેની પ્રતિબદ્ધતાને મજબૂત બનાવે છે.

   ક્લીન ટુ ગ્રીન અભિયાન ચલાવનારા RLG ઈન્ડિયાના એમડી એમ.રાધિકા કાળીયાએ જણાવ્યું હતું કે ‘આ કાર્યક્રમ અંતર્ગત આપણે કાઢી નાખેલી અને અનિચ્છનીય ઇલેક્ટ્રોનિક ઉત્પાદનો મેળવીએ છીએ અને પર્યાવરણને સુરક્ષિત રાખવા માટે તેમની રિસાયકલ કરીએ છીએ. ઇ-કચરો કાં તો અમારા વિવિધ સંગ્રહ કેન્દ્રોના માલિકો દ્વારા અથવા બોલાવવાથી ઘરોમાંથી અમારી ટીમ દ્વારા એકત્રિત કરી શકાય છે.’

    નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૦-૨૧માં, ક્લીન ટુ ગ્રીન અભિયાનનો હેતુ પાંચ મોટા ભારતીય શહેરો અને ક્ષેત્રો કે જેમાં – દિલ્હી, બેંગ્લોર, અમદાવાદ અને હૈદરાબાદમાં તેના સંગ્રહ કાર્યક્રમ શરૂ કરવાનો છે – જેમાં ઘરો, બલ્ક ગ્રાહકો, કચેરીઓ, અને ઘણા હિસ્સેદાર વિભાગોને સ્પર્શે છે.

   આ કાર્યક્રમની શરૂઆત ૧૫ જુલાઇ, ૨૦૨૦ના રોજ ઉત્તર પ્રદેશના નોઈડામાં થઈ હતી ત્યારબાદ ૨૪ સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૦ના રોજ, ગુરુગ્રામમાં ૫ ઓક્ટોબર ૨૦૨૦ના રોજ હૈદરાબાદમાં, ૩૦મી ઓક્ટોબર ૨૦૨૦ના રોજ બેંગ્લોર.એમ અમે આજ સુધી વિવિધ સ્થળોને આવરી લીધા છે. આજે અમદાવાદમાં અમારું અભિયાન રિલીફ રોડ, આશ્રમ રોડ ત્યારબાદ સેટેલાઇટ રોડ પર શરૂ કરવામાં આવશે.

    ‘ક્લીન ટુ ગ્રીન ચેમ્પિયન્સ’ ની ટીમ દ્વારા વાહનચાલક: ક્લીન ટુ ગ્રીન ચેમ્પિયન્સ દ્વારા ઇ-કચરાના જવાબદાર નિકાલ અંગેના વિવિધ હોદ્દેદારોમાં જાગૃતિ આવી હતી, અને ઇ-વેસ્ટ પીક-અપ ટ્રકના ઇ-કચરાના સંગ્રહને સરળ બનાવ્યો હતો. કુ. કાલિયાએ ઉમેર્યું કે “નોઇડા, ગુરુગ્રામ, હૈદરાબાદ અને બેંગ્લોરના સફળતા ના પરિણામોને આધારે, અમે હવે આ જ પ્રક્રિયાને ફરીથી અમદાવાદમાં ૩ નવેમ્બર ૨૦૨૦ના રોજ કરી રહ્યા છીએ. “