કોરોના મહામારીએ દેશમાં બેરોજગારીનું સંકટ વધાર્યું છે. સેન્ટર ફોર મોનિટરિંગ ઈન્ડિયન ઇકોનોમી એ તેના તાજેતરના અહેવાલમાં ચેતવણી આપી છે કે જુલાઈ મહિનામાં 50 લાખ નોકરીઓ ચાલી ગઈ. ગયા વર્ષની સરેરાશ તુલનામાં આ વર્ષે અત્યાર સુધીમાં 1 કરોડ 89 લાખ પગારદાર લોકો તેમની નોકરી ગુમાવી ચૂક્યા છે.

કોરોના વાયરસ કટોકટીની અસર દેશોના અર્થતંત્ર પર વધી રહી છે. ત્યારે, ભારતીય અર્થવ્યવસ્થા પર નજર રાખતી સંસ્થા, સીએમઆઈઇ દ્વારા તેનો તાજેતરનો એસેસમેન્ટ રિપોર્ટ આંખ ઉઘાડી નાખે તેવો છે. આર્થિક સંકટને કારણે ફક્ત જુલાઈ મહિનામાં 50 લાખ નોકરીઓ ગઈ છે. આ વર્ષે એપ્રિલથી જુલાઈ સુધીમાં એક કરોડ 89 લાખ પગારદાર લોકો નોકરી ગુમાવી ચૂક્યા છે. 2019-20 ની તુલનામાં આ વર્ષે 1 કરોડ 90 લાખ જેટલી નોકરીઓ ઓછી થઈ ગઈ છે.
અસંગઠિત ક્ષેત્રમાં રોજગારની તકોમાં થોડો સુધારો થયો છે, પરંતુ પગારની નોકરીમાં કટોકટી બતાવે છે કે આ સુધારણા અનિચ્છનીય છે.
કોરોનાના વધતા જતા કેસોની અસર અર્થતંત્રમાં સુધારાની ગતિ પર થઈ રહી છે. ઘણા ક્ષેત્રો હજી પણ ભારે અસરગ્રસ્ત છે, જેમાં પર્યટન મુસાફરી અને આતિથ્ય ક્ષેત્રોનો સમાવેશ થાય છે. અહીં 3 થી 4 કરોડ નોકરીઓ જવાની ધારણા છે.
નોંધપાત્ર છે કે, બુધવારે, વર્લ્ડ બેંકે પણ ભારતીય અર્થવ્યવસ્થા અંગેના તાજેતરમાં જણાવ્યું કે, વર્તમાન નાણાકીય વર્ષમાં કોરોનાના વધતા જતા કેસો અને આંતરરાષ્ટ્રીય અર્થવ્યવસ્થામાં મંદીના કારણે ભારતનું અર્થતંત્ર અગાઉના અંદાજ કરતા 3.2% થી વધુ ઘટી શકે છે. એટલે કે, જો પરિસ્થિતિમાં સુધારો નહીં થાય તો રોજગારનું સંકટ હજુ મોટું થઈ શકે છે.