વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે 31 ડિસેમ્બરે વીડિયો કોન્ફરન્સ દ્વારા ગુજરાતનાં રાજકોટમાં ઓલ ઈન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સિસ (એઈમ્સ) નો શિલાન્યાસ કર્યો છે. શિલાન્યાસ સમારોહમાં ગુજરાતનાં રાજ્યપાલ આચાર્ય દેવવ્રત, મુખ્યમંત્રી વિજય રૂપાણી અને કેન્દ્રીય આરોગ્ય રાજ્ય મંત્રી અશ્વનીકુમાર ચૌબે પણ શામેલ હતા.

પીએમ મોદીએ સંબોધનમાં કહ્યું કે, વર્ષ 2020 એ આપણને સારી રીતે શીખવ્યું છે કે આરોગ્ય એ સંપત્તિ છે. આ પડકારોથી ભરેલું એક વર્ષ રહ્યું છે. આ નવું એઈમ્સ રાજકોટમાં 201 એકરમાં બનાવવામાં આવનાર છે. જેની કિંમત 1195 કરોડ રૂપિયા થશે. એક અંદાજ છે કે 2022 સુધીમાં તે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર થઈ જશે. આ એઈમ્સમાં આયુષ માટે 30 બેડની સાથે કુલ 750 બેડ હશે. તેમાં 125 MBBS બેઠકો અને 60 નર્સિંગ બેઠકો પણ હશે. આ એઈમ્સ એરપોર્ટથી સીધુ જોડવામાં આવશે. રાજકોટ એરપોર્ટથી માત્ર 11 કિ.મી. એઇમ્સથી દૂર તે સ્થિત હશે.

દર્દીઓ સાથે એઈમ્સમાં આવતા લોકો માટે અલગથી ધર્મશાળા બનાવવામાં આવી રહી છે, સાથે જ આરોગ્ય કર્મચારીઓ માટે એક અલગ ક્વાર્ટર બનશે. કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા દેશનાં જુદા જુદા રાજ્યોમાં એઈમ્સ બનાવવામાં આવી રહી છે, જેથી દરેક રાજ્યોમાં આરોગ્યની સારી સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ રહે. રાજકોટ એઇમ્સને જાન્યુઆરી 2019 માં કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી હતી.

પીએમ મોદીએ પોતાના સંબોધનમાં કોરોના વાયરસ સામે નવા વર્ષ માટે નવો મંત્ર આપ્યો છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અગાઉ કોરોના વાયરસ સામે મેં કહ્યું હતું કે જો દવા નહીં, તો ઢિલાશ નહીં, પરંતુ હવે 2021 માટેનો અમારો નવો મંત્ર ‘દવા અને કડાઈ પણ’ હશે. વર્ષ 2020 એ સંક્રમણની નિરાશા હતી, ચિંતા હતી, ચારે બાજુ પ્રશ્નાર્થ ચિહ્નો હતા. પરંતુ 2021 ઉપાયની આશા લાવી રહ્યું છે. રસીને લઈને ભારતમાં દરેક જરૂરી તૈયારી ચાલી રહી છે. ભારતમાં બનેલી રસી દરેક સુધી પહોંચે તે માટે ઝડપી પગલાં ભરવાના પ્રયાસો છે.

પીએમ મોદીએ આયુષ્માન ભારત યોજનાનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો, તેમણે દેશના લોકોને આ યોજનાથી ગરીબોને મળતા લાભો વિશે માહિતગાર કર્યા. પીએમ મોદીએ કહ્યું, ‘આયુષ્માન ભારત યોજનામાંથી લગભગ 30 હજાર કરોડ રૂપિયા બાકી છે. આ યોજનાથી ગરીબોને ઘણી આર્થિક ચિંતામાંથી મુક્તિ મળી છે. ઘણી ગંભીર રોગોની સારવાર સારી હોસ્પિટલોમાં વિના મૂલ્યે આપવામાં આવે છે. ફ્યુચર ઓફ હેલ્થ અને હેલ્થ ઓફ ફ્યુચર બંનેમાં ભારત સૌથી મહત્વની ભૂમિકા નિભાવશે. જ્યાં વિશ્વને તબીબી વ્યાવસાયિકો પણ મળશે, તેમને સેવા પણ મળશે. અહીં વિશ્વને સમૂહ રસીકરણનો અનુભવ મળશે અને કુશળતા પણ મળશે.